The news is by your side.

Gwamnatin Najeriya Na Tattaunawa Da Bankin Duniya Kan Ciyo Sabon Bashin Dala Biliyan 1.25

35

Gwamnatin Tarayyar Najeriya na ci gaba da tattaunawa da Bankin Duniya domin samun sabon bashin dala biliyan 1.25, kamar yadda wata takarda da Channels Television ta samu ta nuna.

Takardar mai taken ‘Nigeria Actions for Investment and Jobs Acceleration’ ta bayyana cewa za a yi amfani da bashin ne wajen tallafa wa gyaran tattalin arziƙi, samar da ayyukan yi da ƙara ƙarfin gasar samar da abubuwa a ƙasar.

Rahoton Channels Television ya ce tattaunawar ta kai wani muhimmin mataki, inda ake sa ran za a gabatar da buƙatar amincewa da bashin a ranar 26 ga Yuni, 2026.

Takardar ta nuna cewa aikin ya wuce matakin farko na gabatarwa da tantancewa, kuma yanzu yana matakin yanke hukunci a tsarin amincewar Bankin Duniya.

Idan aka amince da bashin, zai zama na biyu mafi girma da Najeriya ta samu daga Bankin Duniya bayan bashin dala biliyan 1.5 na shirin gyaran tattalin arziƙi da aka amince da shi a watan Yunin 2024.

An bayyana Tarayyar Najeriya a matsayin mai karɓar bashin, yayin da Ma’aikatar Kuɗi ta Tarayya za ta kasance hukumar da za ta aiwatar da shirin.

Bashin ƙasashen waje na Najeriya ya kai dala biliyan 51.86 zuwa ranar 31 ga Disamba, 2025, yayin da jimillar bashin da ke kan gwamnati ya kai dala biliyan 110.97.

A tsarin Bankin Duniya, matakin yanke hukunci na nufin shugabannin bankin suna duba bayanan ƙarshe kafin su yanke shawarar gabatar da aikin ga kwamitin gudanarwa domin amincewa ta ƙarshe.

Takardar Bankin Duniyar ta ce, “An amince a ci gaba da tantancewa da tattaunawa,” wanda ke nuna cewa aikin ya tsallake sauran matakan ciki kuma yana dab da samun amincewa ta ƙarshe.

A cewar Bankin Duniya, an tsara bashin ne domin “tallafa wa ƙoƙarin gwamnati wajen faɗaɗa damar samun kuɗaɗe, ayyukan dijital da wutar lantarki, tare da ƙara ƙarfin gasasseniya ta hanyar gyaran haraji, kasuwanci da noma.”

Bankin Duniya ya amince da bayar da kusan dala biliyan 9.35 ga Najeriya tsakanin Yunin 2023 da Mayun 2026.

Waɗannan kuɗaɗe sun shafi ɓangarori da dama da suka haɗa da lantarki, ilimi, lafiya, noma, kariyar zamantakewa, sabuwar hanyar samun makamashi, tallafin ƙananan sana’o’i da gyaran tattalin arziƙi.

Daga cikin manyan shirye-shiryen akwai bashin dala biliyan 2.25 na RESET da ARMOR a watan Yunin 2024, dala biliyan 1.57 domin shirye-shiryen HOPE da SPIN a Satumban 2024, da kuma dala biliyan 1.08 domin shirye-shiryen ilimi da neman kariya a watan Maris ɗin 2025.

Rahoton ya zo ne kwanaki bayan Akanta Janar na Tarayya, Dakta Shamseldeen Ogunjimi, ya gargaɗi cewa Najeriya na iya ƙin karɓar bashin Bankin Duniya idan aka ci gaba da samun jinkiri wajen amincewa da fitar da kuɗaɗen har fiye da watanni shida.

A cikin wata sanarwa da Daraktan Yaɗa Labarai na Ofishin Akanta Janar na Tarayya, Bawa Mokwa, ya fitar a makon da ya gabata, Ogunjimi ya bayyana hakan ne yayin wata ziyara da tawagar Bankin Duniya ƙarƙashin jagorancin Misis Treed Lane ta kai masa a Abuja.

Ya ce Najeriya na sa ran a riƙa aiwatar da buƙatun samun kuɗaɗe a kan lokaci, ganin cewa bashi ne ba tallafi ba.

“Idan amincewa ta wuce watanni shida, gwamnatin Najeriya na iya daina mutunta irin waɗannan yarjejeniyoyi,” in ji Ogunjimi.

Ya ƙara da cewa jinkirin gudanar da matakan amincewa na iya kawo cikas ga aiwatar da ayyukan ci gaba da tsare-tsaren gwamnati.

Saboda haka ya buƙaci Bankin Duniya da ya gaggauta amincewa da fitar da kuɗaɗen ayyukan Najeriya domin tallafa wa manufofin ci gaban ƙasar.

Leave A Reply

Your email address will not be published.